Sunday, September 22, 2019
Home > News > ਪੁਰਾਣੀ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਨਵੀ ਕਾਰ ਦਾ ਵੀ ਇੰਜਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਸੀਜ, ਕਦੇ ਨਾ ਕਰੋ ਇਹ ਗ਼ਲਤੀਆਂ

ਪੁਰਾਣੀ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਨਵੀ ਕਾਰ ਦਾ ਵੀ ਇੰਜਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਸੀਜ, ਕਦੇ ਨਾ ਕਰੋ ਇਹ ਗ਼ਲਤੀਆਂ

ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੁਣਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਪਰ ਹੈਰਾਨੀ ਦੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇੰਜਨ ਸਿਰਫ ਪੁਰਾਣੀ ਕਾਰ ਦਾ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਨਵੀਂ ਗੱਡੀ ਦਾ ਵੀ ਸੀਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਲਈ ਕਿਸ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇ । ਦਰਅਸਲ ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋਣ ਦਾ ਮਤਲੱਬ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੰਜਨ ਲਾਕ ਹੋਣਾ ਯਾਨੀ ਉਸ ਵਿੱਚ ਮੂਵਮੇਂਟ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਣਾ ।ਡਰਾਇਵਰ ਦੀ ਲਾਪਰਵਾਹੀ ਜਾਂ ਗਲਤ ਆਦਤ ਦੇ ਚਲਦੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਪੁਰਾਣੀ ਗੱਡੀ , ਸਗੋਂ ਨਵੀਂਆ ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਇੰਜਨ ਵੀ ਸੀਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਾਂਗੇ ਕਿ ਅਖੀਰ ਕਾਰ ਦਾ ਇੰਜਨ ਕਿਉਂ ਸੀਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਕਾਰਨ ਓਵਰਹੀਟਿੰਗ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਤਾਪਮਾਨ ਜਿਆਦਾ ਹੋਣ ਦਾ ਸਿਗਨਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਲੋਕ ਇਸਨੂੰ ਇਗਨੋਰ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ । ਲਗਾਤਾਰ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਇੱਕ ਦਿਨ ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਤਾਂ ਓਵਰਹੀਟਿੰਗ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ । ਕਾਰ ਦੇ ਇੰਜਨ ਦੇ ਸਿਲਿੰਡਰ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਜਾਣ ਨਾਲ ਪਿਸਟਨ ਡੈਮੇਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਅਜਿਹਾ ਆਮਤੌਰ ਉੱਤੇ ਤੱਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਗੱਡੀ ਨੂੰ ਜਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਚਲਾਇਆ ਜਾਵੇ । ਹੁਣ ਮੀਂਹ ਦਾ ਮੌਸਮ ਨਜਦੀਕ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਗਲਤੀ ਨਾ ਕਰਿਓ ।

ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋਣ ਦਾ ਦੂਜਾ ਕਾਰਨ ਹੈ ਟਾਇਮਿੰਗ ਬੇਲਟ ਜਾਂ ਟਾਇਮਿੰਗ ਚੇਨ ਦਾ ਟੁੱਟ ਜਾਣਾ ।ਕਾਰ ਵਿੱਚ ਖ਼ਰਾਬ ਜਾਂ ਮਿਲਾਵਟੀ ਫਿਊਲ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਵੀ ਇੰਜਨ ਸੀਜ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਯਾਨੀ 2 – 4 ਰੂਪਏ ਬਚਾਉਣ ਦੇ ਚਲਦੇ ਤੁਹਾਡਾ ਲੱਖਾਂ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਹਮੇਸ਼ਾ ਚੰਗੀ ਕਵਾਲਿਟੀ ਦਾ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜਲ ਹੀ ਖਰੀਦੋ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *