Thursday, July 18, 2019
Home > Special News > ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇਖ ਕੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ਰੌਂਗਟੇ ਖੜੇ, ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਭ ਦੇ ਭਲੇ ਲਈ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇਖ ਕੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ਰੌਂਗਟੇ ਖੜੇ, ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਭ ਦੇ ਭਲੇ ਲਈ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਅਕਸਰ ਲੋਕ ਕਿਸੇ ਕੰਮ ਵਿਚੋਂ ਵਿਹਲੇ ਨਾ ਹੋਣ ਜਾਂ ਫਿਰ ਜਾਨ ਬੁੱਝ ਕੇ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖਦੇ ਹਨ ।ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣਾ ਸਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਖਤਰਨਾਕ ਚੀਜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਬਲੈੱਡਰ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕੀ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖਣ ਦੇ ਕੀ ਨੁਕਸਾਨ ਹਨ ?ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣਾ ਹੈ ਖਤਰਨਾਕ – ਕੁੱਝ ਲੋਕ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਮਿੰਟਾਂ ਤੱਕ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖਦੇ ਹਨ ।ਤਸੀਂ ਕਿੰਨੀ ਦੇਰ ਤੱਕ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖਦੇ ਹੋ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦੀ ਉਤਪਾਦਨ ਮਾਤਰਾ ਉੱਪਰ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ।ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਹ ਹਾਈਡ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ,ਤਰਲ ਪਦਾਰਥ ਅਤੇ ਬਲੈੱਡ ਰੂਪ ਦੀ ਗਤੀਵਿਧੀ ਉੱਪਰ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ।ਪਰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਇਸਨੂੰ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਖੋ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ।ਜਿੰਨੇਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਤੁਸੀਂ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕ ਕੇ ਰੱਖੋਗੇ ਤੁਹਾਡਾ ਬਲੈੱਡਰ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰੇਗਾ ਜਿਸ ਨਾਲ ਕਈ ਤਰਾਂ ਦੀ ਸਵਸਥ ਸੰਬੰਧੀ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ।

ਇਸ ਕਾਰਨ ਬਣਦੀ ਹੈ ਪੱਥਰੀ – ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ 1 ਤੋਂ 2 ਘੰਟੇ ਰੋਕਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਕੰਮ-ਕਾਜ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਮੂਤਰ ਸੰਬੰਧੀ ਬਹੁਤ ਦਿੱਕਤਾਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ ।ਜਿਸਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿਚ ਬਲੈੱਡਰ ਵਿਚ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ 8-10 ਘੰਟੇ ਬੈਠ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਕਰਨ ਜਰੂਰਤ ਹੀ ਤਦ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ।ਜਦਕਿ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਕਿਡਨੀ ਨਾਲ ਯੂਰਿਨਰੀ ਬਲੈੱਡਰ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ਾਬ ਇਕੱਠਾ ਹੁੰਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।ਹਰ ਇਕ ਮਿੰਟ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ਾਬ ਬਲੈੱਡਰ ਵਿਚ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ ।ਜਿਸਨੂੰ ਪ੍ਰਤੀ ਇਕ ਜਾਂਦੋ ਘੰਟੇ ਵਿਚ ਖਾਲੀ ਕਰ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।ਬਲੈੱਡਰ ਖਾਲੀ ਕਰਨ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਚਾਰ ਮਿੰਟ ਦੀ ਦੇਰੀ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦੁਬਾਰਾ ਕਿਡਨੀ ਵਿਚ ਵਾਪਸ ਜਾਂਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਹੋਣ ਨਾਲ ਪਥਰੀ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਕਿ ਯੂਰਿਨਰੀ ਟ੍ਰੈਕਟਰ ਇੰਨਫ਼ੈਕਸ਼ਨ ਪੇਸ਼ਾਬ ਵਿਚ ਯੂਰੀਆ ਅਤੇ ਅਮੀਨੋ ਐਸਿਡ ਜਿਹੇ ਟਾੱਕਿਸਕ ਤੱਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ।

ਔਰਤਾਂ ਵਿਚ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਸਕ੍ਰਮਣ – ਕਦੇ ਵੀ ਤੇਜ ਆਏ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਰੋਕਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੀਦਾ ਜਦ ਵੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਆਉਣਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋਵੇ ਤੁਰੰਤ ਹੀ ਉਸਦਾ ਤਿਆਗ ਕਰੋ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਯੂ.ਟੀ.ਆਈ ਹੋਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗਾ ।ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਸਕ੍ਰਮਣ ਫ਼ੈਲਦਾ ਹੈ ਮੂਤਰਮਾਰਗ ਵਿਚ ਸਕ੍ਰਮਣ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਇਸਨੂੰ ਯੂ.ਟੀ.ਆਈ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ।ਮੂਤਰ ਮਾਰਗ ਸਕ੍ਰਮਣਜੀਵਾਣੂ ਸਕ੍ਰਮਣ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਮੂਤਰ ਮਾਰਗ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਭਾਗ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਮੂਤਰ ਵਿਚ ਤਰਾਂ-ਤਰਾਂ ਦੇ ਦ੍ਰਵ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸ ਵਿਚ ਜੀਵਾਣੂ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ।ਯੂ.ਟੀ.ਆਈ ਨਾਲ ਗ੍ਰਿਹਸਤ ਹੋਣ ਤੇ ਮੂਤਰ ਜੀਵਾਣੂ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ।ਜਦ ਮੂਤਰ ਮਾਰਗ ਜਾਂ ਗੁਰਦਿਆਂ ਵਿਚ ਜੀਵਾਣੂ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ।

ਬਲੈੱਡਰ ਵਿਚ ਆ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਸੋਜ – ਇੰਟਸਿਰਟਸ਼ਲ ਸਿਸਟਾਈਟਿਸ ਇਕ ਦਰਦਨਾਕ ਬਲੈੱਡਰ ਸਿਡਰੋਮ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਕਾਰਨ ਮੂਤਰ ਭੰਡਾਰ ਯਾਨਿ ਬਲੈੱਡਰ ਵਿਚ ਸੋਜ ਅਤੇਦਰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇੰਟਸਿਰਟਸ਼ਲ ਸਿਸਟਾਈਟਿਸ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ਾਬ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਘੱਟ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ।ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਸਦੇ ਸਹੀ ਕਾਰਨਾ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਪਾਈ ਹੈ ਪਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜੀਵਾਣੂ ਸਕ੍ਰਮਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।ਇੰਟਸਿਰਟਸ਼ਲ ਸਿਸਟਾਈਟਿਸ ਦੇ ਆਮ ਲੱਛਣਾ ਵਿਚ ਦਰਦਨਾਕ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ,ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋਣਾ ਅਤੇ ਕੁੱਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਗ੍ਰਿਹਸਤ ਵਿਅਕਤੀ ਇਕ ਦਿਨ ਵਿਚ 60 ਵਾਰ ਤੱਕ ਪੇਸ਼ਾਬ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਹੈ ਪਰ ਉਪਚਾਰ ਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ।ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ – ਬੌਡੀ ਵਿਚ ਯੂਰੀਆ ਅਤੇ ਕਿਰਿਆਟੀਨ ਦੋਨੇਂ ਤੱਤ ਜਿਆਦਾ ਵਧਣ ਦੀ ਵਜਾ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦੇ ਨਾਲ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ ਜਿਸਦੇ ਕਾਰਨ ਬਲੱਡ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਵਧਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ।ਭੁੱਖ ਘੱਟ ਲੱਗਣਾ ,ਉਲਟੀਆਂ ਆਉਣਾ ,ਕਮਜੋਰੀ ਲੱਗਣਾ ,ਥਕਾਨ ਹੋਣਾ ਪੇਸ਼ਾਬ ਘੱਟ ਆਉਣਾ ਉਤਰਕਤਾਂ ਵਿਚ ਤਰਲ ਪਦਾਰਥ ਰੋਕਣ ਨਾਲ ਸੋਜ ਆਦਿ ਆਉਣਾ ਇਸਦੇ ਲੱਛਣ ਹਨ ।

ਪੇਸ਼ਾਬ ਦਾ ਰੰਗ ਬਦਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ – ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦਾ ਰੰਗ ਵੀ ਬਦਲਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਜਿਹਾ ਹੋਣ ਪਿੱਛੇ ਸਭ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਸੰਭਾਵਨਾ ਸਕ੍ਰਮਣ ਦੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਬੀਟ ,ਬੇਰੀਜ ,ਜਾਮਨ ,ਸ਼ਤਵਾਰੀ ਜਿਹੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵੀ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦਾ ਰੰਗ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।ਵਿਟਾਮਿਨ B ਪੇਸ਼ਾਬ ਦੇ ਰੰਗ ਨੂੰ ਹਰੇ ਅਤੇ ਲਾਲ ਰੰਗ ਵਿਚ ਬਦਲ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ।ਕਮਜੋਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਬਲੈੱਡਰ ਦੀਆਂ ਮਾਸ-ਪੇਸ਼ੀਆਂ – ਦਬਾ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਜੇਕਰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਨੂੰ 3-4 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਪੇਸ਼ਾਬ ਦੇ ਟਾੱਕਿਸਕ ਤੱਤ ਕਿਡਨੀ ਵਿਚ ਵਾਪਸ ਚਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਿਸਨੂੰ ਰਿਟੇਸ਼ਨ ਆੱਫ ਯੂਰਿਨ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪੇਸ਼ਾਬ ਰੋਕਣ ਨਾਲ ਬਲੈੱਡਰ ਦੀਆਂ ਮਾਸ-ਪੇਸ਼ੀਆਂ ਕਮਜੋਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਪੇਸ਼ਾਬ ਕਰਨ ਨੂੰ ਵੀ ਘੱਟ ਕਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *