Monday, October 21, 2019
Home > News > ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੁਣ ਦਿੱਤਾ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਅਤੇ ਨਵਾਂ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੁਣ ਦਿੱਤਾ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਅਤੇ ਨਵਾਂ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਨਵਾਂ ਵਾਹਨ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਸੋਚ ਰਹੇ ਹੋ , ਤਾਂ ਫਿਰ ਲੰਮੀ ਮਿਆਦ ਦੀ ਬੀਮਾ ਪਾਲਿਸੀ ਲੈਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੋਵੇਗਾ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਪਾਲਿਸੀ ਕਾਫ਼ੀ ਪਹਿਲਾਂ ਸਮਾਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ , ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ ਇਸਦਾ ਰਿਨਿਉਲ ਕਰਾਓਣਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਸਪਸ਼ਟੀਕਰਨ ਭਾਰਤੀ ਬੀਮਾ ਰੈਗੂਲੇਟਰੀ ਅਥਾਰਟੀ (IRDA) ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ।ਦੋ ਪਹਿਆ ਵਾਹਨਾਂ ਲਈ ਪੰਜ ਸਾਲਦੋਪਹਿਆ ਵਾਹਨ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪੰਜ ਸਾਲ ਦਾ ਬੀਮਾ ਲੈਣਾ ਜਰੂਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । ਉਥੇ ਹੀ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲੀਆਂ ਲਈ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਦਾ ਬੀਮਾ ਲੈਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਸਾਰੇ ਨਵੇਂ ਵਾਹਨ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਥਰਡ ਪਾਰਟੀ ਕਵਰ ਲੈਣਾ ਵੀ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ।

11 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ (IRDA) ਨੇ ਸਪਸ਼ਟੀਕਰਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਨਿਯਮ ਦੋ ਸਾਲ ਜਾਂ ਫਿਰ ਇਸਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਖਰੀਦੇ ਗਏ ਵਾਹਨਾਂ ਉੱਤੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ।ਵੱਧ ਜਾਵੇਗਾ ਖਰਚਾਦੋਪਹਿਆ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲਈ 1000ਸੀਸੀ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਦੀ ਬਾਇਕ ਖਰੀਦਣ ਉੱਤੇ 45 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਕੇਵਲ ਬੀਮਾ ਲੈਣ ਲਈ ਖਰਚ ਕਰਣਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਓਨ ਡੈਮੇਜ ਬੀਮਾ ਇੱਕ ਸਾਲ ਲਈ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਇਸਤੋਂ ਵਾਹਨ ਦੀ ਏਕਸ ਸ਼ੋ – ਰੂਮ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ । ਇਸਤੋਂ ਕਰੀਬ 10 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 50 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦਾ ਖਰਚਾ ਵਧਣ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਹੈ ।

15 ਲੱਖ ਹੋਈ ਕਲੇਮ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀਇਸ ਦੇ ਨਾਲ (IRDA) ਨੇ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਦੀ ਕਲੇਮ ਰਾਸ਼ੀ ਨੂੰ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧਾਕੇ 15 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਪਹਿਲਾਂ ਦੋਪਹਿਆ ਵਾਹਨਾਂ ਲਈ ਕਲੇਮ ਰਾਸ਼ੀ ਇੱਕ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਚੌਪਹਿਆ ਵਾਹਨਾਂ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੈਅ ਸੀ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਗਾਹਕਾਂ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰੀਮਿਅਮ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ 50 ਜਾਂ ਫਿਰ 100 ਰੁਪਏ ਲਏ ਜਾਂਦੇ ਸਨ। ਹੁਣ ਇਹ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਸਾਰੇ ਵਾਹਨ ਨੂੰ ਲੈਣਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ 750 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਪ੍ਰੀਮਿਅਮ ਵੀ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ।ਲੰਮੀ ਮਿਆਦ ਦਾ ਬੀਮਾ ਲੈਣਾ ਫਾਇਦੇਮੰਦਹੁਣ ਲੰਮੀ ਮਿਆਦ ਦਾ ਬੀਮਾ ਲੈਣਾ ਵਾਹਨ ਮਾਲਿਕਾਂ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੋਵੇਗਾ । ਉਥੇ ਹੀ ਇਸਦਾ ਇੱਕ ਨੁਕਸਾਨ ਇਹ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਜਿਸ ਛੁਟ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਵੱਲੋਂ ਗੱਡੀ ਖਰੀਦਣ ਉੱਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ , ਉਸਦਾ ਇੱਕ – ਤਿਹਾਈ ਹਿੱਸਾ ਹੁਣ ਬੀਮਾ ਕਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਖਰਚ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *