Sunday, September 22, 2019
Home > News > ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਨਵੀਂ ਅਪਡੇਟ ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਸੂਬਿਆਂ ‘ਚ ਭਾਰੀ ਬਾਰਸ਼ ਦਾ ਅਲਰਟ “ਜਾਣੋ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਮੌਸਮ !

ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਨਵੀਂ ਅਪਡੇਟ ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਸੂਬਿਆਂ ‘ਚ ਭਾਰੀ ਬਾਰਸ਼ ਦਾ ਅਲਰਟ “ਜਾਣੋ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਮੌਸਮ !

ਇਸ ਵੇਲੇ ਦੀ ਵੱਡੀ ਖਬਰ ਆ ਰਹੀ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਬਾਰੇ ਨਵੀਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਰਤੀ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਹਲਕੀ ਬਾਰਸ਼ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉੜੀਸਾ, ਉਤਰਾਖੰਡ, ਪੂਰਬੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਛੱਤੀਸਗੜ ਅਤੇ ਅਸਾਮ ਵਿਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰੀ ਤੋਂ ਭਾਰੀ ਬਾਰਸ਼ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਬਿਹਾਰ ਵਿੱਚ ਬਾਰਸ਼ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਤੋਂ ਦਸਤਕ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਝਾਰਖੰਡ, ਬਿਹਾਰ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਅਤੇ ਸਿੱਕਮ ਵਿਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਲਕੀ ਬਾਰਸ਼ ਦਾ ਅਸਰ ਦਿੱਲੀ-ਐਨਸੀਆਰ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਤਾਪਮਾਨ ਉੱਤੇ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਲਖਨਊ ‘ਚ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬਾਰਸ਼ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਮੌਸਮ ਬੁਲੇਟਿਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮੀ ਅਰਬ ਸਾਗਰ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਖਾੜੀ, ਅੰਡੇਮਾਨ ਅਤੇ ਨਿਕੋਬਾਰ ਟਾਪੂ ਵਿੱਚ 45 ਤੋਂ 55 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਚੱਲਣਗੀਆਂ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਸਬੰਧਤ ਖੇਤਰਾਂ ਦੇ ਮਛੇਰਿਆਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਨਾ ਜਾਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬਰਸਾਤੀ ਮੌਸਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਲਖੀਮਪੁਰ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਖਿੜ ਗਏ ਹਨ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਾਨਪੁਰ ਅਤੇ ਆਸ ਪਾਸ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬੁੱਧਵਾਰ ਰਾਤ ਤੋਂ ਵੀਰਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਤੱਕ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਨੇ ਉਮੀਦ ਦਾ ਮਾਹੌਲ ਪੈਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਸਥਾਨਕ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਹਫਤੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਸਮਾਨ ਦੇ ਹਲਕੇ ਬੱਦਲ ਛਾਏ ਰਹਿਣਗੇ।ਉਤਰਾਖੰਡ ਵਿਚ ਭਾਰੀ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਭਾਰੀ ਬਾਰਸ਼ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਾਜ ਵਿਚ ਮੌਸਮ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਆਮ ਰਹੇ। ਪਹਾੜੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹੇ ਜਿਹੇ ਮੀਂਹ ਪੈਂਦਾ ਰਿਹਾ। ਬਦਰੀਨਾਥ ਹਾਈਵੇ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਤਿੰਨੋਂ ਧਾਮਾਂ ਦੇ ਹਾਈਵੇ ਨਿਰਵਿਘਨ ਬਣੇ ਰਹੇ। ਬਦਰੀਨਾਥ ਸੜਕ ਲਾਂਬਗਾਡ ਵਿੱਚ ਸੁਚਾਰੂ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਚਲ ਸਕੀ, ਇੱਥੇ ਰੁਕ-ਰੁਕ ਕੇ ਜ਼ਮੀਨ ਖਿਸਕਣ ਨਾਲ ਪਹਾੜੀ ਵਿੱਚੋਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਆਈਆਂ। ਪਹਾੜੀ ਤੋਂ ਪੱਥਰ ਡਿੱਗਣ ਕਾਰਨ ਰਸਤੇ ਤੋਂ ਮਲਬੇ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਦਾ ਵੀ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪੰਜਾਬ ਚ ਮੌਸਮ ਨੇ ਕੁੱਝ ਠੱਲ੍ਹ ਪਾਈ ਹੈ ਭਾਖੜਾ ਦਾ ਪੱਧਰ ਘੱਟ ਗਿਆ ਹੈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਅੱਜ ਪਟਿਆਲਾ ਏਰੀਆ ਚ ਹਲਕੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਜਰੂਰ ਮਿਲੀ ਹੈ ਪਰ ਭਾਖੜਾ ਡੈਮ ਦਾ ਪਾਣੀ ਪੱਧਰ ਘਟਣ ਕਾਰਨ ਰਾਹਤ ਜਰੂਰ ਮਿਲੀ ਹੈ ਪੰਜਾਬ-ਹਿਮਾਚਲ ਨੇ ਝੱਲਿਆ ਹੈ ਤੇ ਹਾਲੇ ਤੱਕ ਹਾਲਾਤ ਸਧਾਰਨ ਹੋਣ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਪੱਛਮੀ ਹਵਾਂਵਾਂ ਦੇ ਐਕਟਿਵ ਹੋਣ ਨਾਲ ਮਾਨਸੂਨ ਬੇ੍ਕ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਮਾਨਸੂਨ ਬੇ੍ਕ ਦੀ ਅਹਿਮੀਅਤ ਹੜ੍ਹ ਪ੍ਭਾਵਿਤ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਬਾਖੂਬੀ ਸਮਝਦੇ ਹਨ। 2-3 ਦਿਨ ਸੂਬੇ ਚ ਕਿਤੇ ਕਿਤੇ ਮੀਂਹ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਸੋ ਆਗਾਮੀ ਦਿਨੀ ਸਤਲੁਜ ਦੇ ਵੀ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਉਤਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਵੀਕੈਂਡ ‘ਤੇ ਹਲਕੀ ਮਾਨਸੂਨੀ ਬਰਸਾਤ ਵਾਪਸੀ ਕਰੇਗੀ। ਪਰ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਦੇ ਪਹਿਲੋਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਅਲਰਟ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਇੰਨਾ ਨੁਕਸਾਨ, ਬਦ-ਇੰਤਜਾਮੀ ਦੀ ਗਵਾਹੀ ਭਰਦੇ ਹਨ। ਇਸਤੋਂ ਮੂੰਹ ਨਹੀਂ ਫੇਰਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਹ ੜ੍ਹ ਵਰਗੀ ਸਥਿਤੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਣ ਤੋਂ ਮਗਰੋਂ ਹਰਕਤ ਚ ਆਉਣ ਨਾਲੋਂ, ਪਹਿਲਾਂ ਸਮਾਂ ਰਹਿੰਦੇ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਉਠਾਏ ਕਦਮ ਜਿਆਦਾ ਅਸਰਦਾਰ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸੂਬੇ ਦੀਆਂ ਮੀਂਹ/ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ, ਸਭ ਪੱਧਰ ਦੀਆਂ ਪ੍ਸਾਸ਼ਨਿਕ ਇਕਾਈਆਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ਚ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਅਲਰਟ/ਚੇਤਾਵਨੀ ਨੂੰ ਅਣਗੌਲਿਆ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *