Sunday, November 17, 2019
Home > News > ਦੇਖੋ IPS ਤੇ IAS ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਹੜੀ ਪੋਸਟ ਹੈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਵਰਫੁੱਲ ਤੇ ਕਿਸਨੂੰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਨਖਾਹ

ਦੇਖੋ IPS ਤੇ IAS ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਹੜੀ ਪੋਸਟ ਹੈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਵਰਫੁੱਲ ਤੇ ਕਿਸਨੂੰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਨਖਾਹ

UPSC ਦੀ ਪਰੀਖਿਆ ਸਭਤੋਂ ਔਖਾ ਪਰੀਖਿਆਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । UPSC ਦਾ ਫੁਲ ਫ਼ਾਰਮ ਹੈ ਯੂਨੀਅਨ ਪਬਲਿਕ ਸਰਵਿਸ ਕਮੀਸ਼ਨ । ਹਰ ਸਾਲ ਦੇਸ਼ਭਰ ਦੇ ਲੱਖਾਂ ਜਵਾਨ ਉਮੀਦਵਾਰ ਇਸ ਪਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚ ਬੈਠਦੇ ਹਨ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੁਫ਼ਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਅੱਛੇਨੰਬਰੋਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸ ਪਰੀਖਿਆ ਨੂੰ ਉਤੀਰਣ ਕਰੀਏ ਅਤੇ ਇੱਕ ਆਈਏਏਸ ਜਾਂ ਫਿਰ ਆਈਪੀਏਸ ਦਾ ਪਦ ਹਾਸਲ ਕਰੋ । ਲੇਕਿਨ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਈਏਏਸ ਅਤੇ ਆਈਪੀਏਸ ਦੇ ਵਿੱਚ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੁੰਦਾ । ਉਹ ਦੋਨਾਂ ਪਦਾਂ ਨੂੰ ਸਮਾਨ ਮੰਣਦੇ ਹੈ ।

ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਅਜੋਕੇ ਇਸ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਈਏਏਸ ਅਤੇ ਆਈਪੀਏਸ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਦੱਸਾਂਗੇ ਅਤੇ ਦੱਸਾਂਗੇ ਕਿ ਦੋਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਹੜਾ ਪਦ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਉਂ । ਸਭਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਆਈਏਏਸ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਫੁਲ ਫ਼ਾਰਮ ਇੰਡਿਅਨ ਏਡਮਿਨਿਸਟਰੇਟਿਵ ਸਰਵਿਸ ਹੈ । ਆਈਏਏਸ ਦੀ ਪਰੀਖਿਆ ਕਲਿਅਰ ਕਰਣ ਉੱਤੇ ਤੁਸੀ ਬਿਊਰੋਕਰੇਸੀ ਵਿੱਚ ਪਰਵੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋ । ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਵੀ ਆਈਏਏਸ ਵਿੱਚ ਚੋਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਵੱਖਰਾ ਮੰਤਰਾਲਿਆ ਜਾਂ ਜਿਲੀਆਂ ਦਾ ਮੁਖੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਕੌਣ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਆਈਪੀਏਸ ?

ਉਥੇ ਹੀ , ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਆਈਪੀਏਸ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਫੁਲ ਫ਼ਾਰਮ ਇੰਡਿਅਨ ਪੁਲਿਸ ਸਰਵਿਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਜਿਸਦੇ ਜਰਿਏ ਤੁਸੀ ਪੁਲਿਸ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਆਲੇ ਅਫਸਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੁੰਦੇ ਹੋ । ਇਸਵਿੱਚ ਤੁਸੀ ਟਰੇਨੀ ਆਈਪੀਏਸ ਵਲੋਂ ਡੀਜੀਪੀ ਜਾਂ ਇੰਟੇਲਿਜੇਂਸ ਬਿਊਰੋ , ਸੀਬੀਆਈ ਚੀਫ ਤੱਕ ਪਹੁਂਚ ਸੱਕਦੇ ਹੋ । ਦੱਸ ਦਈਏ, ਯੂਪੀਏਸਸੀ ਪਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚ 3 ਲੇਵਲ – ਪ੍ਰੀਲਿੰਸ , ਮੇਂਸ ਅਤੇ ਇੰਟਰਵਯੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।

ਇਹ ਹੈ ਆਈਪੀਏਸ ਅਤੇ ਆਈਏਏਸ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰ ਦੱਸ ਦਿਓ , ਆਈਏਏਸ ਹਮੇਸ਼ਾ ਫਾਰਮਲ ਡਰੇਸ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਡਰੇਸ ਕੋਡ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ । ਉਥੇ ਹੀ , ਇੱਕ ਆਈਪੀਏਸ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਡਿਊਟੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵਰਦੀ ਪਹਿਨਣ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ । ਆਈਏਏਸ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਜਾਂ ਦੋ ਅੰਗਰਖਸ਼ਕ ਰੱਖ ਸੱਕਦੇ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਇੱਕ ਆਈਪੀਏਸ ਦੇ ਨਾਲ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਪੂਰੀ ਫੋਰਸ ਚੱਲਦੀ ਹੈ । ਆਈਏਏਸ ਬਨਣ ਉੱਤੇ ਤੁਸੀ ਮੈਡਲ ਵਲੋਂ ਨਵਾਜੇ ਜਾਂਦੇ ਹੋ ਲੇਕਿਨ ਆਈਪੀਏਸ ਨੂੰ ਸਵਾਰਡ ਆਫ਼ ਹਾਨਰ ਅਵਾਰਡ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ।

ਕੀ ਹਨ ਆਈਏਏਸ ਅਤੇ ਆਈਪੀਏਸ ਦੇ ਕਾਰਜ ? ਇੱਕ ਆਈਏਏਸ ਦੇ ਮੋਡੇ ਉੱਤੇ ਲੋਕ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਅਤੇ ਨੀਤੀ ਉਸਾਰੀ ਅਤੇ ਕਾਰਿਆਂਵਇਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਈਪੀਏਸ ਕਨੂੰਨ ਵਿਵਸਥਾ ਬਨਾਏ ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਦੋਸ਼ ਰੋਕਣ ਦਾ ਜਿੰਮਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ । ਡਿਪਾਰਟਮੇਂਟ ਅਤੇ ਸੈਲਰੀ ਹਾਲਾਂਕਿ , ਇੱਕ ਆਈਏਏਸ ਅਫਸਰ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਕਈ ਮੰਤਰਾਲਿਆ ਦਾ ਕਾਰਜ ਸੰਭਾਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਈਪੀਏਸ ਪੁਲਿਸ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਇਸ ਸਭ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੈਲਰੀ ਨਿਰਧਾਰਤ ਦੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਸੈਲਰੀ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਆਈਏਏਸ ਨੂੰ ਆਈਪੀਏਸ ਵਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੈਸੇ ਮਿਲਦੇ ਹਨ ।ਸੱਤਵੇਂ ਪੇ ਕਮੀਸ਼ਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਆਈਏਏਸ ਦਾ ਤਨਖਾਹ 56 , 100 ਵਲੋਂ 2 । 5 ਲੱਖ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਤੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਕਈ ਸੁਵਿਧਾਵਾਂ ਵੀ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਈ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ।

ਉਥੇ ਹੀ , ਇੱਕ ਆਈਪੀਏਸ ਨੂੰ ਸੈਲਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ 56 , 100 ਵਲੋਂ ਲੈ ਕੇ 2 , 25 , 000 ਮਿਲਦੇ ਹਨ । ਨਾਲ ਹੀ ਤੁਹਾਡਾ ਇਹ ਜਾਨਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹੀ ਆਈਏਏਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਇੱਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਲੋਂ ਜਿਆਦਾ ਆਈਪੀਏਸ ਹੋ ਸੱਕਦੇ ਹਨ । ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਪਦਾਨੁਕਰਮ ਰੈਂਕ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਇਸਵਿੱਚ ਵੀ ਆਈਏਏਸ ਉੱਤੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਦੱਸ ਦਿਓ , ਇੱਕ ਆਈਏਏਸ ਨੂੰ ਹੀ ਕਿਸੇ ਵੀ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦਾ ਡੀਏਮ ਬਣਾ ਸੱਕਦੇ ਹਨ । ਉਥੇ ਹੀ , ਇੱਕ ਜਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਆਈਪੀਏਸ ਨੂੰ ਏਸਪੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।ਕੌਣ ਹੈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ? ਉਂਜ ਤਾਂ ਇਹ ਦੋਨਾਂ ਹੀ ਉੱਚ ਕੋਟਿ ਦੇ ਅਫਸਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਇੱਕ ਡੀਏਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਆਈਏਏਸ ਦੀ ਪਾਵਰ ਕਾਫ਼ੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਉਥੇ ਹੀ , ਇੱਕ ਆਈਪੀਏਸ ਕੇਵਲ ਆਪਣੇ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਸੰਭਾਲਦਾ ਹੈ । ਡੀਏਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਆਈਏਏਸ ਪੁਲਿਸ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਨਾਲ – ਨਾਲ ਹੋਰ ਕਈ ਵਿਭਾਗਾਂ ਦਾ ਵੀ ਹੇਡ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *